Phú Nhuận

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Phú Nhuận

Sưu Tầm, Lưu Trữ

I Am Legend (2007)

Admin
    Admin
    Admin

I Am Legend (2007) Empty I Am Legend (2007)

Bài gửi by Admin Sun Apr 20, 2008 12:48 am

I Am Legend (2007) 2004727576832439348_rs

Link Down Phim

Spoiler:

I Am Legend là bộ phim phỏng theo cuốn truyện viễn tưởng "I Am Legend" của Richard Matheson.

Robert Neville tin là mình là người duy nhất còn sống sót, ít nhất là ở New York City. Thành phố ko ngủ giờ chỉ còn là một đống phế nát sau 3 năm kể từ khi dịch bệnh bùng nổ. Một liệu thức từng được xem là cứu tinh của nhân loại trước căn bệnh ung thư 3 năm trước đã trở thành ác mộng. Lan nhanh như gen gốc của nó - virus bệnh sởi - virus biến người nhiễm bệnh nhanh chóng mất tri thức và trở thành một chủng loài khát máu. Không phải ai cũng mắc bệnh, nhưng những người may mắn này lại trở thành con mồi của những sinh vật khát máu mà trước kia từng là con người. Nhưng may mắn cho Robert, những sinh vật này không thể tồn tại trước ánh sáng mặt trời, chúng ngủ và ẩn nấp ban ngày và chỉ săn tìm thức ăn vào ban đêm. Robert vì thế sống 3 năm trong ác mộng; ban ngày tìm cách sống sót và ban đêm tìm cách ẩn trốn.

Nếu bạn là người cuối cùng còn sống sót trên Trái đất, bạn sẽ làm gì?

I Am Legend bắt đầu bằng một ngày bình thường của Robert. 3 năm sống cô độc đã biến đổi Robert. Anh ta tìm cách tin rằng mình ko cô độc. Robert nói chuyện với Sam - con chó trung thành của mình - như thể nó là con người, bật lại bản tin thời sự của 3 năm trước để có thể nghe tiếng con người và nghĩ là mình ko cô độc. Robert tìm cách liên lạc với những người sống sót mà anh ta hy vọng còn tồn tại bằng sóng vô tuyến, nhưng chẳng còn ai. Robert săn lùng những sinh vật kia vào ban ngày, ko phải để tự vệ, ko phải để tiêu khiển, mà để nghiên cứu tìm một phương thức chữa căn bệnh chết chóc kia.

Kể đến đây, có lẽ bạn đã nhận ra I Am Legend ko phải là một bộ phim máu me hành động. I Am Legend là một bộ phim thuộc thể loại "zombie" mà gần như ko có hoặc có rất ít máu. Sự thực là, gần như hai phần ba phim kể từ đầu phim là một "Cast Away" trong một bối cảnh siêu thực, tập trung gần như vào một mình nhân vật Robert và sự cô đơn của anh ta. Và tui nghĩ là nó khá thành công.

Kỹ xảo trong bộ phim này thì đúng là khỏi nói, phim này với Transformers là hai bộ phim mà tui ko biết người ta làm sao mà làm được. Một nửa phim là xảy ra ở NYC trong một thế giới siêu thực. Nhà cửa hoang phế, cỏ mọc đầy đường thành phố hoang tàn đầy hươu nai cọp beo sư tử nhảy nhót. Tui chưa đến NYC, nếu tui đến rồi thì chắc còn ấn tượng hơn nữa! Mọi chi tiết đều được chăm chút kỹ, từ những toà nhà bị phủ bạt cách ly cho đến banner di tản. Tất cả đều rất thực đến mức nổi da gà. Tui tưởng tượng ko biết đến bao giờ ở VN làm được một cái phim tương tự, Sài Gòn mà ko còn ai, cây cỏ mọc lung tung, chó mèo chạy tùm lum ko bị ai bắy trộm, chim én bay đầy thành phố mà ko bị ai bắn hehe

Kỹ xảo làm quá chừng nên đến gần cuối giống như bị hụt hơi. Giống như bị hết tiền nên khúc cuối kỹ xảo chỉ còn hơn kỹ xảo trong "Võ lâm truyền kỳ" của VN hơn một tí.

Will Smith chắc hẳn đã làm việc khá cực nhọc vì gần như là diễn viên duy nhất trong phim này, nhưng anh đóng khá đạt và tui thích nhân vật Robert này nhiều hơn là nhân vật Chuck của Tom Hanks. Có lẽ một nửa là do ko gian của Robert có nhiều chuyện xảy ra hơn như là của Chuck, hay có một phần là tui thấy xen "quả bóng" của Tom Hanks hơi bị ngớ ngẩn. "Xen" của Will Smith với con chó của Robert cảm động hơn nhiều.

Thật tình mà nói, nếu như I Am Legend ko có sự có mặt của Will Smith, tui đã ko biết là có sự tồn tại của cuốn truyện này. Tui mà ko thích Will Smith thì đã ko để ý đến phim này, nếu ko để ý đến phim này thì tui đã ko biết quyển truyện này... Nếu bạn chưa đọc quyển truyện này, ko ngại đọc tiếng Anh và thích tiểu thuyết viễn tưởng, tui chắc chắn bạn sẽ thích quyển truyện gốc! Nếu tui ko đọc cuốn truyện này, thì chắc tui sẽ thích I Am Legend. Bởi vì I Am Legend kết phim với một cái kết cục quá "Hollywood". Tui cảm thấy thất vọng, vì đoạn kết của I Am Legend ko có gì đáng gọi là "Legend" cả. Tui ko nói đoạn kết của I Am Legend tệ - một đọan kết theo motip "sống sót" của Hollywood. Nó khá, nhưng nó ko phải là lý do để người ta xem phim này. Nhưng đành vậy, làm theo truyện thì sao mà hợp với Giáng Sinh!

Nếu bạn là fan của Will Smith, và ko phiền một bộ phim có ko khí hơi u ám VÀ ko mong đợi một bộ phim quá "giải trí" và "đánh đấm" trong mùa lễ năm nay, bạn sẽ ko thất vọng với I Am Legend - một bộ phim ko hẳn là một "legend" nhưng cũng khá thú vị!

Hôm nay: Thu May 16, 2024 3:07 pm